Content on this page requires a newer version of Adobe Flash Player.

Get Adobe Flash player

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

614851 กระทู้ ใน 97597 หัวข้อ- โดย 85930 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: procomcenter

เมษายน 25, 2014, 06:50:17 am
แบไต๋ไฮเทคเว็บบอร์ดบอร์ดสนุกสนานกระทู้ยอดเยี่ยม!!เทคนิค Ghost XP ข้าม Spec
ถ้าคิดว่ากระทู้นี้ดี ช่วยกันผลักดันเข้าสู่ Social Bookmarking โดยคลิกที่ icon เหล่านี้

หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เทคนิค Ghost XP ข้าม Spec  (อ่าน 49591 ครั้ง)
Buffalo-Cyber`
แบไต๋ - โปรพอประมาณ
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 24 : Exp 76%
HP: 0.1%

ความง่าย ไม่เคยทำให้ใครเก่งขึ้น

« เมื่อ: มิถุนายน 24, 2007, 11:30:34 pm »

โดยปกติแล้วถ้าเราทำการ Ghost Harddisk ข้าม Spec เครื่องกันนั้น Windows จะออกอาการเอ๋อ
บูตเครื่องแล้วเข้า Windows ไม่ได้หรือขึ้น Blue Screen อันเนื่องมาจาก Chipset ที่ควบคุม IDE หรือ Harddisk บน Mainboard ที่ Windows ทำการ Detect เจอตอนลง OS เปลี่ยนไป๋
จึงทำให้ Windows ที่เราอุตส่าหะ Ghost ขึ้นมาเอ๋อเหรอไป

บางคนอาจจะแก้ด้วยวิธี
Ghost ไปก่อนแล้วค่อยไป Remove Driver ออกใน Safe mode แล้วลง Driver ใหม่บางแหละ
Ghost ไปก่อนแล้วบูทเครื่องด้วย CD Windows Install แล้วทำการ Install แบบ Repare ทับบ้าง

วิธีการแบบนี้ก็ถือว่าเป็นการแก้ปัญหา (แบบใช้ความสามารถส่วนบุคคล ที่ผมคิดว่ามันอาจจะใช้เวลามากกว่าที่เรามานั่งลง Windows ใหม่เสียอีก อีกทั้งมันยังมีปัญหาตามมาให้ปวดกระบาลอีกแน๊ะ

วิธีพวกนั้นสำหรับตัวผมจึงขอบ๊ายบายดีกว่า...

จนวันนึง ซึ่งเป็นเช้ายามว่างของ Admin ตัวน้อยๆ คนนี้ ก็ได้พบกับคำตอบที่จะทำให้การลง Windows บนเครื่องใหม่ ง่ายดายมาก (โอ้วจ๊อด)
จากที่เคยใช้เวลาลงให้รีบคลิ๊กรีบกรอกรีบลงโปรแกรมแค ่ไหนก็น่าจะเกิน 1 ชั่วโมงครึ่ง-2 ชั่วโมงครึ่ง อันนี้รวมโปรแกรมสารพัดที่ User ใช้งานด้วยนะ
อาจจะเหลือไม่ถึง 1 ชั่วโมง
ไปโหลดโปรแกรมมากันก่อนครับที่ http://www.itfever.com/download/moveXP.zip
ไฟล์ที่โหลดมาเป็น Zip ไฟล์ ก็ระเบิดออกมาเลยครับ จะเจออยู่ 5 ไฟล์

เรามาเริ่มกันเลยดีฟ่า โม้นานแล้ว
Step by Spep ใครทำตามแล้วไม่ได้ไปด่า Microsoft ได้เลย ไม่ต้องมาด่าผม

1. ทำเครื่องต้นแบบขึ้นมาเลยจะเอาแบบไหนแล้วแต่ท่าน
- เลือกว่าจะเป็น Fat32 หรือ NTFS ลง Windows
- ลง Driver
- ลง โปรแกรมพื้นฐาน ที่ต้องใช้ทุกเครื่อง (Office,Win Zip,9ล9 แล้วแต่คุณ ถ้ามากไประวังเปลืองแผ่นนะถ้าจะทำใส่แผ่น CD ถ้าผ่าน Network ก็ไม่เป็นไร
- เลือก Trun off System Restore ซะเพื่อลดขนาด
- ปิด Auto Update

2. จากที่ Microsoft ได้แถลงไขไว้ว่าทำไม Windows ถึงเอ๋อ ตามลิ้งนี้ http://support.microsoft.com/default.aspx?scid=kb;en-us;Q314082
โดยสรุปที่อ่านมาพบว่า Windows มันเรียนมาน้อยรู้จัก Chip ควบคุม HD เฉพาะตัวที่มัน Detect เจอตอนเราลง OS เราจึงต้องสอนมันหน่อย โดยการรันไฟล์ Register ที่ทำมาจาก ข้อ 1 นั้นแล ดับเบิล ไฟล์ชื่อ "xp_idefix.reg" โลด มันจะถาม ให้เราตอบ Yes เพื่อเพิ่ม ข้อมูลเข้าไปใน Register ครับ

3. ทำการ Extract ไฟล์ "move-winXP" จะกำหนด auto ไว้แล้วที่ "c:\windows\system32\drivers" ก็ตามนี้เลย ถ้าหากวินโด้วส์ของใครไม่ได้อยู่ที่ drive C ก็เปลี่ยน drive letter เอานะครับ (D,E,...,Z)

4. ทำแผ่น Ghost Boot Disk จากไฟล์ชื่อ "ghost_boot" ครับโดย
- ใส่แผ่น Floppy ปล่าวๆ เข้าไปก่อน
- ดับเบิล คลิ๊ก ไฟล์ "ghost_boot" โลด

5. ทำแผ่นเสร็จก็ Restart เครื่องต้นแบบได้เลย (ใส่แผ่นที่ทำไว้ตอนบูทด้วยนะ
มันจะบูทเข้าโปรแกรม Ghost 2003 ครับ จากนั้นเราก็ทำตามเดิมเลยครับก็ Ghost แล้วเอาไปเก็บไว้ใน Harddisk หรือ จะเผาลงแผ่น CD หรือ DVD ก็ได้นะครับถ้ามีเครื่องไรด์
แต่ก่อนไรด์ลงนั้นมันจะถามเรานิดหน่อยว่าจะ ให้ Image ที่เราจะไรด์ลงแผ่นนั้น Boot ได้หรือป่าว ตอนนี้ถ้าต้องการให้บูทได้ก็ตอบ Yes แล้วมันจะไปอ่านข้อมูลใน Floppy A: มาก่อนครับ
เสร็จแล้วก็จะบอกเราว่าจะต้องใช้แผ่นกี่แผ่นก็เตรียม ไว้ให้พอครับ แล้วก็เผาได้เลย

6. เสร็จจากการเผาแล้วจะได้ Image ไฟล์ที่อยู่ใน CD สดๆซิงๆ ก็สามารถเอาแผ่นนี้ไปลงที่เครื่องใหม่ได้เลยครับ หลังจากลงเสร็จก็จะบูทเข้าสู่ Windows แล้วก็ทำการลงไดร์เวอร์ที่ยังใช้งานไม่ได้ กำหนดค่าชื่อเครื่อง workgroup ip Join domain ซะ หรือ ลงโปรแกรมเพิ่มเติมได้ตามสะดวกครับ

ขอให้สนุกครับ

ที่มา
http://www.thaiadmin.org/board/index.php?topic=658.0 คุณ อาร์ม HackPro
StepPingZ
มือใหม่หัดแบไต๋
*

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 2 : Exp 75%
HP: 0%

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2007, 12:20:05 am »

-*-  ปัจจุบัน ฝีกงานอยู่มหาลัย เจอเครื่องเป็นร้อย ๆ  ส่วนมากก็ใช้พวก  Ghost กับ Acronis จัดการสร้างไฟล์ image เอาไว้
       ส่วนมากไม่ค่อยมีปัญหาเพราะเครื่องมันจะ spec เดียวกัน  แต่มีบางห้องมันคนละ spec เนี้ยแหล่ะปัญหา

ผมฟังมาจากรุ่นพี่คนหนึ่งเค้าบอกว่าที่พันธ์ทิพย์มีแผ่น Ghost เวอร์ชั่นไหนไม่รู้ มัน Ghost ข้าม spec ได้ด้วย
       ผมก็กำลังคิดในแง่ของไดร์เวอร์อยู่เหมือนกันว่าจะทำยังไง ? 

ผมจะเอาวิธีนี่ไ้ปลองใช้แล้วกันคับ ได้ไงจะมาประจาน เหอ ๆ
       ส่วนท่าน Buffalo-Online มีเมล์บ้างไหมคับอยากคุยเพื่อแลกเปลี่ยนความรู้มั่งนะคับ

แต่ตอนนี่ก็ถือแผ่น Hiren Boot  แผ่นเดียวเดินทุกงานเลย
Pumpuilan
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 17 : Exp 96%
HP: 0.2%

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2007, 04:55:29 pm »

มันยอด มากเลย ทิดสม
StepPingZ
มือใหม่หัดแบไต๋
*

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 2 : Exp 75%
HP: 0%

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2007, 08:52:32 pm »

-*-  กลับมาจากมหาลัยแล้วคับ  หลังจากไปทดลองมากับมือ
      โดยรัน move-winXP.exe กับ xp_idefix.reg  จากนั้นก็ใช้ Ghost 11.0 สร้างไฟล์ image ขึ้นมา

แล้วไปใส่กับเครื่องที่สเปคต่างกัน  บูืทเข้าวินโดว์ได้คับ แล้วมันจะ Detect ฮาร์คแวร์ใหม่หมดเลย (ขนาดเมาส์ยังขยับไม่ได้ แต่คีย์บอร์ดใช้ได้)
     จากนั้นก็ต้องลงไดร์เวอร์ใหม่  ก็เรียบร้อย

รอบสองเลยประยุกต์ โดยใช้ Drive Genius Pro ดูดไดร์เวอร์ทั้งหมดไว้ก่อน แล้วไปใส่ตอน Ghost เสร็จแล้ว
    ถือว่าเป็นวิธีสะดวกดีคับ กับการ Ghost ข้ามสเปค

ขอบคุณสำหรับบทความดี ๆ คับ มีประโยชน์มากทีเดียว ประหยัดเวลาไปได้เยอะ

Buffalo-Cyber`
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 24 : Exp 76%

ความง่าย ไม่เคยทำให้ใครเก่งขึ้น

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2007, 09:25:01 pm »

โอวว... ขอบคุณมากๆ เลยครับ... ที่มาเล่าสู่กันฟัง...
เผื่อเป็นประโยชน์กับบุคคลท่านอื่นๆ ที่อาจจะเจอปัญหาเดียวกันนี้...
(ผมก็ยังไม่เคยลองหรอกครับ... ส่วนมากจะเป็นสเปครุ่นเดียวกันหมด)

ตื้นตันใจเหลือเกิน...  ร้องไห้
NaKaMooRa-YoShi
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 39 : Exp 24%

My Life My Style My Spaces

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2007, 08:03:26 pm »

ขอบคุณครับ
iecamsee
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 5 : Exp 29%

ยิ้มนิดคิดเท่าไหร่(เก็บตังค์เฮ่อๆมะจ่าย)

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2007, 09:03:40 am »

ขอบคุณครับ...อยากลองใช้เหมือนกัน...แต่ยังมะเคยทำเลย  ยิงฟันยิ้ม
แปะหลังศาล
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 7 : Exp 4%

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2007, 03:34:23 pm »

สุดยอดเลย ขอบคุณ ที่ให้ข้อมูลครับ แล้วจะเอาไปลองครับ  ยิงฟันยิ้ม
by-sai
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 13 : Exp 88%
HP: 2%

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2008, 08:07:27 pm »

อยางลองดูคับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์