Content on this page requires a newer version of Adobe Flash Player.

Get Adobe Flash player

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

615943 กระทู้ ใน 98157 หัวข้อ- โดย 86207 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: ShiroTenshi

สิงหาคม 21, 2014, 11:00:38 pm
แบไต๋ไฮเทคเว็บบอร์ดคอมนู๋ไม่รู้เป็นไรคอมนู๋ไม่รู้เป็นไร - ซอฟต์แวร์ใครเอา VDO ในแผ่น CD มาลงเครื่องคอมเป็นบ้าง (ผู้มีความรู้โปรดเข้ามาด้วย)
ถ้าคิดว่ากระทู้นี้ดี ช่วยกันผลักดันเข้าสู่ Social Bookmarking โดยคลิกที่ icon เหล่านี้

หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเอา VDO ในแผ่น CD มาลงเครื่องคอมเป็นบ้าง (ผู้มีความรู้โปรดเข้ามาด้วย)  (อ่าน 2996 ครั้ง)
IT_MAN
แบไต๋ - โปรพอประมาณ
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 7 : Exp 9%
HP: 0.1%

« เมื่อ: ตุลาคม 31, 2007, 01:41:13 pm »

ใครเอา VDO ในแผ่น CD มาลงเครื่องคอมเป็นบ้างครับ ช่วยบอกวิธีด้วยครับ  อยากเก็บไว้ดูอ่ะ อีกอย่างหนึ่ง คือ จะเอาไปใส่ไว้ดูใน เครื่องเล่น mp4 ด้วยอ่ะครับ ใครรู้วิธีช่วยตอบด้วยครับ
nbanlang
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 13 : Exp 85%

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2007, 01:58:09 pm »

ผมใช้ 3pgConvertor ครับ
แปงเป็น ไฟล์ 3pg หรือ mp4 ก็ได้ ครับ
ที่โหลด ก็หาใน google นะครับ
หรืออาจหาโปแกรมอื่นที่ทำงานแบบเดียวกันก็มี ครับ
IT_MAN
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 7 : Exp 9%

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2007, 02:02:46 pm »

คือผมยังเอาจาก CD มาลงคอมไม่เป็นเลยอ่ะ
mild
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 73 : Exp 5%

จะไม่ตอบปัญหา ให้กับผู้ที่ใช้ภาษา ไม่ถูกต้องครับ

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2007, 02:20:22 pm »

ยิ้ม ก่อนอื่นดับเบิลคลิกที่ My Computer เราจะเก็บหนังเรื่องนี้ใว้ที่(ต่อๆพิมพ์ยังไม่ทันเสร็จมือไปโดนเสียก่อน) Drive -D นะครับ ก็ดับเบิลคลิกที่ Drive -D แล้วก็สร้าง Folder ขึ้นมาโดยการคลิกที่ Make a new folder จากนั้นก็เปลี่ยนเป็นชื่อหนังตามแผ่นหนังให้เรียบร้อย แล้วก็ดับเบิลคลิก Folder ที่เป็นชื่อหนังนั้นขึ้นมารอใว้ แล้วก็ย่อหน้าต่างลงสักครึ่งของจอภาพ แล้วลากไปใว้ทางซ้าย จากนั้นไปที่ My Computer อีกครั้ง ใส่แผ่นหนังที่ต้องการลงไปใน Drive VCD ตอนใส่แผ่นให้กด Shift ค้างใว้รอจนไฟที่ Drive VCD หยุดกระพิบ แล้วคลิกขว่าที่ Drive ที่ใส่แผ่นเลือก Open ก็จะเปิดหน้าต่างขึ้นมาอีกหน้าต่างหนึ่ง ก็ย่อลงสักครึ่งหน้าจอ แล้วก็ลากไปใว้ทางขวา ที่นี้เราก็จะมีหน้าต่างเปิดอยู่พร้อมกันสองหน้าต่าง ที่หน้าต่างขวาที่แท็บ Edit เลือก Select All เสร็จแล้วคลิกเมาท์ค้างใว้ แล้วลากมาวางยัง Folder ที่อยู่ทางซ้าย ระบบ windows จะทำการก็อปปี้ให้เองโดยอัตโนมัติครับ งงใหมนี ผมพิมพ์ไปก็ยังงงไปเลยครับ ถ้าคุณมานั่งอยู่ข้างๆผม แล้วผมทำให้ดูคุณจะเข้าใจได้ง่ายกว่านี้ครับ และผมคิดว่าอาจจะมีท่านผู้รู้อื่นๆ ที่มีวิธีที่ง่ายกว่านี้ก็ได้ครับ รอท่านอื่นมาเสริมครับ  ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2007, 03:02:56 pm โดย mild » บันทึกการเข้า
nbanlang
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 13 : Exp 85%

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2007, 02:25:48 pm »

อ้าว..

ก็ลงโปรแกรม..
...
เสร็จแล้ว (อาจรีสตาร์ทเครื่องก่อน)
...
ใส่แผ่นวิซีดีหนัง
เปิดโปแกรม..(ที่ลง)
ในโปรแกรมก็จะให้เลือกไดร์ ที่ไฟล์หนังอยู่ (ในกรณีนี้ก็คือ ไดร์ฟ ซีดี จะ F หรือ E ก็แล้วแต่เครื่องคอมฯ)
แล้วเราก็เลือก ไฟล์หนัง (อาจเป็น DAT หรือ Mpeg ก็แล้วแต่ไฟล์)
แล้วเลือก เอาท์พุท จะเก็บไฟล์ไว้ และเลือกนามสกุลที่ต้องการ เช่น .3pg หรือ .mp4 ตามต้องการ
และ
เลืือกขนาดภาพ (ตามหน้าจอเครื่องเล่น เช่น 320x 240 แต่ มือถือควรต่ำกว่านี้

กดสตาร์ท แล้วรอจนแปลงเสร็จ
กอปใสมือถือ หรือmp4 ได้เลย..

ไม่รู้เข้าใจป่าว..คับ..
นายหนอน ออนไลน์
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 21 : Exp 71%

เรารักในหลวง

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2007, 03:21:16 pm »

อ้าว..

ก็ลงโปรแกรม..
...
เสร็จแล้ว (อาจรีสตาร์ทเครื่องก่อน)
...
ใส่แผ่นวิซีดีหนัง
เปิดโปแกรม..(ที่ลง)
ในโปรแกรมก็จะให้เลือกไดร์ ที่ไฟล์หนังอยู่ (ในกรณีนี้ก็คือ ไดร์ฟ ซีดี จะ F หรือ E ก็แล้วแต่เครื่องคอมฯ)
แล้วเราก็เลือก ไฟล์หนัง (อาจเป็น DAT หรือ Mpeg ก็แล้วแต่ไฟล์)
แล้วเลือก เอาท์พุท จะเก็บไฟล์ไว้ และเลือกนามสกุลที่ต้องการ เช่น .3pg หรือ .mp4 ตามต้องการ
และ
เลืือกขนาดภาพ (ตามหน้าจอเครื่องเล่น เช่น 320x 240 แต่ มือถือควรต่ำกว่านี้

กดสตาร์ท แล้วรอจนแปลงเสร็จ
กอปใสมือถือ หรือmp4 ได้เลย..

ไม่รู้เข้าใจป่าว..คับ..

คือถ้าเป็นคนที่พอมีความรู้ด้านซอร์ฟแวร์อ่าน ก็พอเข้าใจ แต่ถ้าคนที่ไม่รู้อ่านแล้วจะมึน ประมาณว่าเขียนง่ายแต่ทำยาก

ผมขอถามก่อนนะครับว่าคุณจะเอาไปดูกับเครื่องเล่น MP4 แบบไหน รุ่นไหน เพราะเครื่องเล่น MP4 ที่เค้าเรียกๆ กันนั้น มักจะเล่นไฟล์ MP4 ไม่ได้ ต้องแปลงไฟล์จาก VCD เป็นไฟล์ที่มีนามสกุล .AMV ครับ ซึ่งส่วนมากเค้าก็จะแถมมากับเครื่องตอนที่คุณซื้อ

จึงต้องถามก่อนนะครับว่าในเล่นได้รึเปล่า ให้คุณตรวจสอบก่อนนะครับจะได้บอกได้ถูกว่าจะแปลงยังไง

อุปกรณ์ที่เล่นไฟล์ MP4 ก็มีประมาณ PSP, iPOD Video, NOKIA N-Series, i-Mobile และอื่นๆ รบกวนตรวจสอบอุปกรณ์ด้วยนะครับ และช่วยบอกด้วยแล้วเดี๋ยวจะตอบให้ครับ
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 21 : Exp 71%

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2007, 03:27:48 pm »

เอาเป็นว่าไปอ่านกระทู้พันธุ์ทิพย์นี้ก่อนนะครับ เพราะมีเนื้อหาสาระดี เป็นการแปลงไฟล์ .DAT (ไฟล์วีดีโอใน VCD) เป็น .AMV เพื่อนำไปใช้กับเครื่องเล่น MP4 โดยในกระทู้มีครบละครับ รวมทั้ง Link โหลดโปรแกรม

คลิกอ่านกระทู้ที่นี่

แต่ถ้าเครื่องเล่น MP4 ของคุณใช้ไฟล์ .MP4 จริงๆ ก็มาบอกด้วยนะครับเดี๋ยวจะหาที่แปลงเป็น MP4 มาให้ครับ
**

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2007, 03:33:44 pm »

ลิ้งค์โหลดไฟล์อีกที่ครับที่ www.softpedia.com

AMV Convert Tool 4.00 เป็น Freeware ครับ

http://www.softpedia.com/get/Multimedia/Video/Encoders-Converter-DIVX-Related/AMV-Convert-Tool.shtml
nbanlang
**

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2007, 03:42:34 pm »

คือถ้าเป็นคนที่พอมีความรู้ด้านซอร์ฟแวร์อ่าน ก็พอเข้าใจ แต่ถ้าคนที่ไม่รู้อ่านแล้วจะมึน ประมาณว่าเขียนง่ายแต่ทำยาก

อิอิ นี่คือข้อเสียของผม..เลยเอาดีทางการเขียนไม่ได้..
...แต่ถ้าตัวต่อตัว(สอนนะครับ..อย่าเข้าใจไปอย่างอื่น) นี้ได้ครับ..555+
**

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2007, 03:48:44 pm »

อิอิ นี่คือข้อเสียของผม..เลยเอาดีทางการเขียนไม่ได้..
...แต่ถ้าตัวต่อตัว(สอนนะครับ..อย่าเข้าใจไปอย่างอื่น) นี้ได้ครับ..555+

ครับผมก็อ่านจากเจ้าของกระทู้แล้วประเมินเอาว่าเค้าคงจะเข้าใจยากหน่อย แต่ก็ต้องให้เค้าไปตามเองด้วยจะได้เป็นการฝึกไปในตัวครับ บอกให้หมดไม่ดี ส่วนเรื่องเขียน เขียนบอ่ยๆ เดี๋ยวดีเองครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์