Content on this page requires a newer version of Adobe Flash Player.

Get Adobe Flash player

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

616649 กระทู้ ใน 98499 หัวข้อ- โดย 86407 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: Nannae

พฤศจิกายน 26, 2014, 09:44:25 am
แบไต๋ไฮเทคเว็บบอร์ดคอมนู๋ไม่รู้เป็นไรคอมนู๋ไม่รู้เป็นไร - ปัญหาติดไวรัส สปายแวร์วิธีแก้ปัญหา Virus svchost.exe ซึ่งทำให้ CPU รันเกือบ 100 %
ถ้าคิดว่ากระทู้นี้ดี ช่วยกันผลักดันเข้าสู่ Social Bookmarking โดยคลิกที่ icon เหล่านี้

หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีแก้ปัญหา Virus svchost.exe ซึ่งทำให้ CPU รันเกือบ 100 %  (อ่าน 33029 ครั้ง)
P&N
แบไต๋ - โปรพอประมาณ
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 6 : Exp 0%
HP: 0.1%

รับปรึกษาระบบอินเตอร์เน็ตหอพัก ระบบ WiFi

« เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 12:01:01 am »

ท่านที่ประสบปัญหาอยู่ก็คงจะทราบกันดีนะครับว่ามันลำ บากแค่ไหนเมื่อเปิดเครื่องมาแล้วเครื่องของเราทำงาน 100เปอร์เซ็นบางครั้งถึงกับต้องEndProcessเลยทีเดียว และการ EndProcessเจ้าตัวsvchost.exeเนี่ยก็จะทำให้เครื่องของเราไม่สามารถใช้งานในระบบเสียงได้

ดังนั้นจากการที่ผมได้ประสบปัญหามาจริงๆและหาวิธีแก้ มา2วิธีโดยจะสรุปง่ายๆก็คือ

1.เกิดจากไวรัส ถ้าเกดจากไวรัสจะดูได้ง่ายมากครับคือ svchost.exe ตัวที่รัน100เปอร์เซ็น ไม่ได้รันด้วย SYSTEM หรือ svchost.exe เขียนตัวอักษรไม่เท่ากันเช่น svcHost.exe SCVHOST.exe ,Svch0st.exe ,Svchos1.exe ,Svchost32.exe,Svhost.exeอย่างนี้เป็นต้นปัญหานี้จะ ต้องหาตัวแอนตี้ไวรัสซะแล้วครับหรือไม่ก็ต้องเป็นตัว แก้จำพวก FixWelch ซึ่งเป็นตัวที่กำจัดหนอนคอมพิวเตอร์

2.เกิดจากมาจากตัว update windows เป็นปัญหาที่เกิดกับระบบปฏิบัติการเลยคือ SVCHOST.EXE ใช้ CPU เกือบ 100% และเป็นของ SYSTEM ด้วยแต่พอ end process มันก็กับมาทำงานใหม่เหมือนเดิมสาเหตุน่าจะมาจาก hotfix package KB916089 ตัวนี้มัน error ตอนเราอัปเดท ตัวนี้จะทำงานตอนต่ออินเตอร์เน็ต มันวิ่ง scan หาไฟล์อัปเดทตลอดเวลา และได้ไปดาวน์โหลด Update for Windows XP(KB894391)

โหลดได้จาก http://www.microsoft.com/downloads/details.aspx?FamilyID=a87b44b9-7a6a-49b6-bd89-afad4e049c48&DisplayLang=en

(เป็นของxpsp2นะครับ)ซึ่งเมื่อดาว์โหลดเสร็จก็ไปปิดต ัวAutomaticUpdatesซึ่งมีวิธีปิดดังนี้

ไปที่ start==> control Panal==>Security Center==>Automatic Updates==>เลือกที่ Turn off Automatic Updates เท่านี้ก็เรียบร้อย

นี่คือสิ่งที่ผมเคยประสบมาครับแต่การเกิดsvchost.exe อาจจะมีปัญหามาจากส่วนอื่นก็ได้ครับอันนี้ผมไม่ค่อยแ น่ใจแต่ที่ผมติดแล้วแก้ปัญหาด้วย2วิธีนี้ได้จริงครับ

ท่านที่มีปัญหาก็ขอให้หายจากเจ้าsvchost.exeนี่นะครับเพราะผมรู้ดีว่ามันน่ารำคาญมากเพียงใด
ที่มา
http://www.bloggang.com/viewblog.php?id=keng-aeey&date=26-11-2007&group=9&gblog=1

*อยากจะบอกว่าเจอบ่อยมากๆ เมื่อก่อนหาแก้ไม่ได้ก็ต้องลง Win... ใหม่ทุกรอบ พอดีไปอ่านเจอบทความนี้เข้า ก็เลยนำมาฝากกันคับ
หากท่านใดมีข้อเสนอดีๆ ก็นำมาแชร์กันน๊ะคับ
spk190537
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 08:29:13 pm »

เปงไฟ ของโปรแกรม anti ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์