Content on this page requires a newer version of Adobe Flash Player.

Get Adobe Flash player

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

616447 กระทู้ ใน 98392 หัวข้อ- โดย 90513 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: thekob01

ตุลาคม 23, 2014, 05:19:46 am
แบไต๋ไฮเทคเว็บบอร์ดคอมนู๋ไม่รู้เป็นไรคอมนู๋ไม่รู้เป็นไร - ซอฟต์แวร์ช่วยสอนวิธี recover windows ในโน้ตบุ๊ค ทีสิครับ
ถ้าคิดว่ากระทู้นี้ดี ช่วยกันผลักดันเข้าสู่ Social Bookmarking โดยคลิกที่ icon เหล่านี้

หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยสอนวิธี recover windows ในโน้ตบุ๊ค ทีสิครับ  (อ่าน 4574 ครั้ง)
counterspell
แบไต๋ - โปรพอประมาณ
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 21 : Exp 72%
HP: 0.1%

« เมื่อ: กันยายน 06, 2008, 10:46:43 pm »

ผมใช้ Vista อยู่ครับ(ห่วยจริงๆ) ระยะแรกๆก็ยังดีๆอยู่แต่หลังๆ เจอะพวกอาการแปลกๆตลอด แสกนไวรัสก็ไม่เจอ
อยากลง Windows ใหม่ แต่ไม่รู้วิธี ช่วยทีนะครับ โน๊ตบุ๊คยี่ห้อ Asus - F8VR
MrBoat
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 10 : Exp 88%

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 07:31:50 pm »

หืม ปกติเค้าจะให้แผ่น Recovery CD นี่ครับ ไม่ก็เค้าจะก้อปไว้ให้ตรงไดว์ D:
Y@ibary
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 20 : Exp 58%

The BEST software is... FREE !!!

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 12, 2008, 10:50:12 pm »

คุณดูรายละเอียด หรือถามคนขายรึยังว่ามี Recovery มาในตัว HDD รึเปล่า

ผมมี Notebook 2 ตัว ตัวแรกของ SVOA มี Recovery ครับ ใน HDD เลย ถ้าอยากล้างเครื่องพร้อมลง Windows XP ใหม่ ก็รีสาร์ทเครื่องกด F8 ตอนที่มีข้อความของ Recovery ก็จะเข้าสู่โปรแกรมที่จัดการ Recovery ครับ

ตัวที่สอง ASUS Z99Mseries ซื้อมาไม่มีระบบ Recovery ครับ ต้องลง Windows เองครับ แล้วก็มาลงตัว Recovery เองครับ (ผมใช้โปรแกรม Rollback RX ครับ แทนโปรแกรม Recovery ครับ

ลองค้นๆ วิธีใช้ดูนะครับ

หลักการคร่าวๆ

โปรแกรมจะสร้างจุดคืนค่า ทำงานคล้ายๆ System Restore ของระบบ Windows ละครับ แต่เวลาคืนค่าจะเป็นการย้อนข้อมูลกลับไปในจุดที่เราเลือก สมมติว่าเลือกจุดวันที่ 1 ดังนั้นข้อมูลที่มีหลังวันที่ 1 จะหายไปหมด รวมทั้งไวรัสด้วยครับ

ดังนั้นที่ผมนำมาใช้งานคืน พอลง Windows XP เสร็จ ก็ลง Rollback RX ต่อเลย แล้วค่อยลงโปรแกรมอื่นๆ ตามหลังครับ โดยเมื่อเราใช้งานไปเรื่องโปรแกรม Rollback RX จะทำการสร้างจุดคืนค่าให้เราเอง (เราจะสร้างเองก็ได้)

และเมื่อถึงเวลาที่เครื่องคุณมีปัญหา เหมือนต้องการให้คุณลง Windows ใหม่ คุณก็แค่รีสตาร์ทเครื่อง เมื่อเห็นโลโก้ Rollback RX กดปุ่ม Home แล้วเลือกว่าจะให้โปรแกรมย้อนข้อมูลไปจุดไหน ถ้าไปจุดแรกสุด ก็จะเหมือนว่าคุณพึ่งจะลง Windows ใหม่นั่นเอง

ข้อดีที่ผมชอบคือ ถ้าหาก OS รวนมากๆ จนเข้า Windows ไม่ได้ ก็ไม่เป็นปัญหากับ Rollback RX เพราะสามารถเรียกใช้โปรแกรมได้โดยไม่ต้องเข้า Windows นี่ละครับ

ลองหาข้อมูลเพิ่มเติมเอานะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์