Content on this page requires a newer version of Adobe Flash Player.

Get Adobe Flash player

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

614792 กระทู้ ใน 97569 หัวข้อ- โดย 85914 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: sarayut15511

เมษายน 17, 2014, 02:18:29 pm
แบไต๋ไฮเทคเว็บบอร์ดบอร์ดสนุกสนานกระทู้ยอดเยี่ยม!!สอนการ Ghost และการ Recovery ( โดยละเอียดมีรูปประกอบ )
ถ้าคิดว่ากระทู้นี้ดี ช่วยกันผลักดันเข้าสู่ Social Bookmarking โดยคลิกที่ icon เหล่านี้

หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอนการ Ghost และการ Recovery ( โดยละเอียดมีรูปประกอบ )  (อ่าน 47146 ครั้ง)
adaaugusta
แบไต๋ - โปรพอประมาณ
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 7 : Exp 35%
HP: 0.1%

« เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2007, 12:48:48 am »

มีคนถามกันมามากมาย  เข้ามาอ่านกระทู้ในบอร์ดทีไรต้องเจอเรื่องนี้ ผมเลยนำมาบอกเล่าให้เพื่อนๆ ได้รู้กัน

ขอออกตัวก่อนนะครับ ผมไม่ได้เก่งอะไรมากมาย ความรู้เท่าหางอึ่ง  แต่ผมเห็นว่าความรู้ที่ผมมีอยู่น้อยนิดนี้อาจจะทำประโยชน์ให้กับคนอื่นได้บ้างเลยนำมาบอกกันครับ  และผมได้ใช้เครื่องผมในการทดสอบและปู้ยี้ปู้ยำในครั้งนี้เองครับ

เข้าเรื่องเลยนะครับ  มีคำถามมากมายเกี่ยวกับการ Ghost  และ Recovery ผมก็จะขออธิบายเป็นข้อๆ ไปนะครับ
Norton Ghost เป็นชื่อเรียก Software ตัวนี้ครับ เป็นของ Symentec ที่รู้จักกันดี

1. Ghost คือ อะไรทำเพื่ออะไร 
คำตอบ  ก็คือการทำให้ไฟล์หรืออะไรก็แล้วแต่ที่เหมือนกับต้นฉบับ  เหมือนกับการโคลนนิ่งนั่นเอง  เช่นผมมีเครื่องอยู่30 ที่สเปกเหมือนกัน ( ส่วนมากตามโรงเรียนก็จะใช้แบบนี้แหละครับ )  ผมก็แค่ลงวินโดวส์ ลงไดร์เวอร์  ลงSoftware พื้นฐาน และที่จำเป็นต้องใช้ Set ค่าต่างๆให้เรียบร้อย  จากนั้นก็แค่นำ HDD ลูกต้นแบบก็คือลูกนี้ ไป Ghost ใส่ลูกอื่น  ซึ่งจะใช้เวลาในการ Ghost ไวมาก HDD ขนาด 20 G ใช้เวลา 12 นาทีโดยประมาณ คุณก็จะได้ HDD ที่เหมือนต้นฉบับมาใช้ได้เลยโดยไม่ต้องมานั่งลง Windows หรือ Software อีกเลย
2. การ Ghost มีข้อจำกัดอะไรบ้าง
คำตอบ มีอยู่เล็กน้อยครับ  HDD ที่เป็น SATA จะไม่ Support กับ Software ตัวนี้ครับแต่ไม่ต้องตกใจครับ ก็แค่ไม่ Support ใน Windows Mode แต่เราเลี่ยงไปใช้ Dos Mode ได้

เกล็ดเล็กเกร็ดน้อย
1. บางคนชอบลง Software แบบ Demo ใช้ได้ เดือนนึง หรือสองอาทิตย์อะไรทำนองนี้  ถ้าคุณเป็นคนจำพวกนี้แนะนำให้ทำ Ghost ก่อนแล้วจึงค่อยลง Software ที่ว่าครับ เพราะเมื่อมันหมดอายุไขของมันคุณก็แค่ทำการ Ghost แล้วก็ลง Software ใหม่จะทำให้คุณใช้ Software ได้อย่างอมตะ และไม่มีวันหมดอายุ
2.ถ้าคุณเป็นคนชอบ Set นู่น Set นี่จนอีรุงตุงนังแล้วเครื่องมัน เอ๋อๆ ช้าๆ  คุณก็สามารถใช้ Ghost ตัวนี้ทำให้เครื่องกลับมาเป็นเหมือนวันที่คุณลง Windows ใหม่ได้
3. ข้อนี้สำคัญครับ  ถ้าคุณได้ทำการสร้าง Image File ของ Norton Ghost ไว้แล้ว  เวลาเครื่องคุณมีปัญหา แล้วคุณไม่รู้ว่ามันเป็ฯที่ Software หรือ Hardware คุณก็ทำการ Recovery เครื่องของคุณกลับมา  ถ้าเครื่องของคุณใช้ได้ปกติแสดงว่า ไม่ได้เป็นที่ Hardware ครับ แต่ถ้าคุณ Recovery กลับมาแล้วเครื่องคุณยังมีปัญหาอยู่แสดงว่า Hardware คุณมีปัญหาแน่นอน ฟันธง  ฟันธง  อิอิ

อ่ะทีนี้ก็มาถึงวิธี Ghost

##################    อันนี้สำหรับคนใช้ HDD แบบ IDE (รุ่นเก่า) นะครับ ################

เตรียม เครื่องให้พร้อม ลง OS ลง Software ไดร์เวอร์ และ Config ให้ดีๆนะ  และควรมี Drive นึงเอาไว้เก็บไฟล์ที่ทำ Ghost มาหรือจะ Write ลงแผ่นก็ได้

1. หา Software ชื่อ Norton Ghost 2003 มาลงแล้วก็เรียกโปรแกรมขึ้นมาจะได้ดังรูป

ให้เลือกที่ Backup ครับ เพราะเราจะเริ่มทำการสร้างต้นฉบับออกมา 

2. จากนั้นก็จะปรากฏหน้าจอดังภาพครับ

ให้กด Next ไปได้เลยครับ

3. จากนั้น จะขึ้นหน้าจอดังรูปครับ

ตอนนี้สำคัญ นะครับ  ตรงช่อง Sorce ให้เราเลือกว่าจะ Ghost อะไรเป็นต้นฉบับบ้าง ซึ่งอาจจะเลือก HDD ทั้งลูกหรือ เลือกเป็นบาง Partition ก็ได้ครับ  ในที่นี้ผมมี HDD 1 ลูก แต่มี 2 Partiton ผมขอ Ghost แค่ Drive C นะครับ ผมเลือกที่ Drive C

จากนั้นตรง Destination ก็คือให้เลือกเอาครับว่าจะทำเป็น File ลงไว้ในเครื่อง หรือจะ Write ออกเป็น CD( แต่ใช้ประมาณ 2แผ่นขึ้นไปแล้วแต่ปริมาณข้อมูล  หรือจะ Write ลง DVD ก็ได้ครับ จะได้ตัว Boottable มันด้วย )  ในที่นี้ผมเลือกเป็นไฟล์ลงใน Drive D ครับ

แล้วก็คลิก Next ไปได้เลยครับ

4. ทีนี้เค้าก็จะให้เลือกที่เก็บว่าจะเก็บไว้ที่ไหน  จะมีลักษณะดังรูปครับ

ให้ทำการคลิกที่ปุ่ม Brows เพื่อเลือกที่เก็บครับว่า ไฟล์ที่คุณทำการสร้างเพื่อเป็นต้นฉบับนั้นจะไว้ที่ไหน

5. พอเลือกเสร็จแล้วก็ Next ไปได้เลยครับ

6. ทีนี้ก็จะขึ้นหน้าจอดังรูปที่ 6

เป็นหน้าจอที่แสดงว่าคุณมี อุปกรณ์อะไรต่ออยู่กับเครื่องคุณบ้างให้คลิก OK ได้เลยครับ

7.จากนั้นก็จะปรากฏหน้าจอสุดท้ายตามรูปเลยครับ

ก็ให้คลิก Next อีกเช่นเคย  แล้วเครื่องก็จะ Reboot ตัวเองเพื่อ Run Software ให้ครับ

ทีนี้ก็รอๆๆๆอย่างเดียวครับ

ตอนที่ Software มันรันจะมีหน้าจอดังรูปครับ

ถ้าขึ้นหน้าจอดังรูปก็แสดงว่าคุณได้ทำการสร้าง Ghost ต้นฉบับที่คุณจะเอาไว้ใช้ได้แล้วครับ
แล้วหลังจากนั้นคุณก็จะได้ไฟล์ดังรูปครับ

ขอพักแปปครับเดี๋ยวอีก 10 นาทีมาเขียนใหม่

ทีนี้เรามาดูวิธีการใช้ไฟล์ที่ได้นี้กันนะครับ ก็คือถ้าวันใดเครื่องของคุณมีปัญหาดังที่ผมกล่าวไว้แล้วข้างต้น ซึ่งเป็นธรรมดาของ OS Windows ซึ่งใช้ไปนานๆ มันจะอืดๆ ไปเอง  เราก็ต้องทำการ Ghost มันกลับมาเหมือนวันแรกที่เราลงวินโดวส์ไปครับ

อ่ะมาเริ่มกันเลย

1. เรียกโปรแกรมขึ้นมาเลยครับ Norton Ghost  แต่ทีนี้ให้เลือกไปที่ Restore ครับเพราะเราจะทำการ Recovery เครื่องกลับมา
จะได้หน้าจอดังรูปครับ

เป็นหน้าจอ Restore Wizard .ให้คลิก Next ได้เลยครับ

2. ทีนี้เมื่อปรากฏหน้าจอดังรูปให้คลิกปุ่ม Brows ครับเพื่อหาไฟล์ที่เราได้ทำไว้แล้วในข้างต้น

3. จะปรากฏหน้าจอดังรูปครับ

4.พอเลือกเสร็จแล้วคลิก Next ก็จะปรากฏหน้าจอดังรูปครับ

ทางด้านซ้ายจะเป็นต้นฉบับของเราครับ ให้คลิกเลือก ปกติมันจะติ๊กไว้ให้แล้ว
จากนั้นในด้านขวาคือ Destination ให้เราเลือกว่าจะให้ Ghost ลงตรงไหน  ซึ่งปกติแล้ว  เราทำต้นฉบับจาก Drive ไหน ก็ให้เลือก Destination เป็น Drive นั้นแหละครับ

ในตัวอย่างผมสร้าง Ghost ตั้งฉบับจาก Drive C:  ฉนั้นในช่อง Destination ผมจึงต้องเลือกไปที่ Drive C: ครับ

ดังรูปเลยครับ

ให้คลิก Next ต่อไปเลยครับ

5. จากนั้นจะขึ้นหน้าจอดังรูปครับ

หน้าจอนี้มันจะถามว่าคุณต้องการ Restore ทับ Dive C: ที่ Windows ติดตั้งอยู่รึเปล่า  ให้ติ๊กเครื่องหมายถูกที่หน้า Overwrit Windows เลยครับ  เพราะเราต้องการให้มันทับอยู่แล้ว อิอิ

จากนั้นก็คลิก Next แล้วระบบจะทำการ Reboot ตัวเองเพื่อทำการ Recovery ให้ครับจะได้หน้าจอดังรูปครับ

ซึ่งของผมกินเวลาแค่ 4 นาทีก็ได้เครื่องกลับมาอยู่ในสภาพที่เหมือนลง Windows ใหม่ เอี่ยม นิ้ง แวววาว สดใน รวดเร็วทันใจ แน่นอน   เมื่อมันทำการ Recovery เสร็จแล้วก็จะทำการ Restart เพื่อเข้าวินโดวส์ให้เองครับ

จบแล้วครับ  เดี๋ยวขอพักอีก 10 นาทีเดี๋ยวผมจะมาอธิบายถึงวิธีการ Ghost HDD แบบที่เป็น SATA ครับ

####################  ทีนี้เรามาดูการ Ghost ใน HDD ที่เป็น SATA กันบ้าง ####################

การ Ghost แบบนี้ค่อยข้างยุ่งยากนิดนึงครับ แต่ไม่ต้องกลัวผมมีรูปประกอบครับ

เตรียมอุปกรณ์กันก่อน
1. แผ่น Boot ไม่ว่าจะแบบใดก็ตาม ไม่ว่าจะเป็น แผ่นบูทแบบดิกส์เกต  หรือ CD Win9x หรือ Winme ขอให้ Boot เข้า Dos ได้เป็นอันพอครับ

2. ไฟล์ที่เป็นไฟล์โปรแกรม Ghost ครับ สามารถโหลดได้ตามลิงค์นี้เลยครับผมอัพไว้เอง  ไฟล์เล็กครับ ไม่ถึง 1 เมก

http://www.sharefile.in.th/download.php?file=60GHOST.EXE   

ถ้าลงิค์เสียกรุณาแจ้งด้วยนะครับยจะได้อัพให้ใหม่

เมื่อได้แล้วควรก๊อบไว้ในเครื่องนะครับเวลาเรียกใช้จะได้ง่ายๆหน่อย

3. ตัวนี้สำคัญครับ ความรู้คำสั่ง Dos นิดหน่อย ผมจะขออธิบายนิดหน่อยนะครับ
ถ้าต้องการเข้าไปที่ Drive ไหนให้พิมพ์ชื่อไดร์ แล้วกด Ent เช่นผม ต้องการเข้า Drive C ก็พิมพ C: แล้วกด Enter ถ้าผมต้องการเข้า Drive D ก็พิมพ์ D: แล้วกด Enter

ถ้าต้องการดูไฟล์  ให้พิมพ์ Dir แล้วกด Enter  ถ้าพิมพ์ Dir/p  หรือ dir/w จะช่วยให้ดูช่วยขึ้นครับกรณีที่มี ไฟล์เยอะๆ

แล้วการเข้าไปดูในโฟล์เดอร์ให้พิมพ์ CD ตามด้วยชือ Folder ครับ สมมุติ ถ้าผมจะเข้าไปใน โฟล์เดอร์ Test ผมก็พิมพ์ cd test แล้วกด Enter ครับ

ถ้าต้องการจะออกจากโฟล์เดอร์ ให้พิมพ์ cd.. ครับ

อ่ะทีนี้มาเริ่มขึ้นตอนกันเลย ให้คุณรีสตาร์ทเพื่อเข้า Dos Mode โดยใช้แผ่นบูทที่คุณเตรียมไว้ทีแรกนั่นแหละครับ

แต่ก่อนที่จะบูทได้อย่าลืมไปตั้ง Bios ให้เครื่องบูทจาก CD Rom ก่อนนะครับ อิอิ

อันนี้ก็แล้วแต่บอร์ดนะครับไบออสแต่ละตัวไม่เหมือนกัน

เมื่อเข้าหน้าจอ Dos Boot จะมีเมนูขึ้นมาให้ ให้เลือกตัวที่เขียนว่า Width Cd-rom  support ครับ เผื่อใครจะทำ Ghost ต้นฉบับลง DVD หรือ CD ที่เค้าเรียกว่า แผ่น Recovery นั่นแหละครับ

จากนั้นรอให้มัน Run ระบบแปปนึง  เคอร์เซอร์ก็จะอยู่ที่ A:

ทีนี้ก็ให้คุณเรียกโปรแกรมที่เตรียมไว้ทีแรกในที่นี้ผมเก็บไฟล์ไว้ใน Drive D:  ผมก็เรียกมันขึ้นมา

โดยให้เข้าไปที่ D: แล้วตามด้วย Directory ที่เก็บไฟล์ไว้ครับ

แล้วพิมพ์ Ghost.exe -noide ดูดีๆนะครับ มี -noide ด้วยเป็น option ครับ เพราะ HDD เราไม่ใช่ IDE อย่าลืมใส่ -noide เป็นอันขาด ไม่งั้นโปรแกรมจะค้างทำไรไม่ได้เลยครับอาจถึงขนาดต้องลง "Windows ใหม่

ทีนี้ก็จะเข้าหน้าจอของโปรแรกมครับ หน้าแรกให้กดด Enter ได้เลย

เมื่อเข้าหน้าจอได้แล้วให้เลือกที่ Local ครับ

ทีนี้ก็จะมีเมนูโผล่มาให้เลือกครับ

ใครที่ต้องการ Ghost HDD ทั้งลูกก็เลือกที่ Disk 
แต่ถ้าใครต้องการ Ghost เป็นบาง partition ก็ให้เลือกที่ partition ครับ

เรามาดูแบบ Ghost HDD ทั้งลูกกันก่อนครับ

เมื่อเลือก Local -> Disk แล้วจะมีเมนูโผล่มาดังรูปครับ

To Disk ก็คือ Ghost จาก HDD ลูกนึงไปยัง HDD อีกลูกนึง
To Image ก็คือ การ Ghost โดยที่ทำเป็นไฟล์ Image เก็บไว้ในเครื่องหรือ Write ลง CD or DVD

ส่วนการ Ghost แบบ partition ก็จะมีเมนูคลล้ายๆกันดังรูป

จะมีให้เลือก 2 ตัว

To Partition คือ Ghost เป็น Partiton โดยจะ Ghost ลง Partition ที่เลือก
To Image คือการ Ghost เป็น Image เก็บไว้ใชทีหลัง

ในที่นี้ผมเลือก Ghost แบบ Partition แล้วก็เลือกเป็น Image ผมต้องการเก็บไว้ในเครือง

ทีนี้ก็จะได้หน้าจอดังรูป

แสดงจำนวน HDD ที่มีในเครื่องเราครับ ของผมมีลูกเดียวผมเลยไม่ต้องเลือกอะไรกด Enter ไปได้เลย

ทีนี้ก้เลือก Drive ที่ต้องการทำเป็น Image ผมเลือก Drive C ครับ

แล้วก็ กด OK  แล้วมันจะให้เลือกที่เก้บว่าคุณต้องการนำไฟล์ที่ได้ไปเก็บไว้ที่ไหน

ถ้าใรต้องการ Wirte ลง CD หรือ DVD ก็เลือกที่ขั้นตอนนี้เลยครับ แต่ผมจะ เซฟลง Drive D:- ของผม ผมจึงต้องเลือก Drive D: โดยผมเซฟเป็นชื่อ Windows XP จากนั้นคลิก Save

แล้วมันจะมีหน้าจอถามว่าต้องการสร้าง Image File จิง? ให้กด OK ไปเลยแล้วจะมีหน้าจอนึงโผล่มาดังรูป

มันถามว่าคุณจะบีบอัดข้อมูลรึเปล่าให้เลือก No  คือไม่บีบอัด

ทีนี้มันก็จะเริ่มทำ Image ให้คุณ

พอมันสร้าง Image เสร็จจะขึ้นหน้าจอดังรุปคือบอกว่า สร้าง Image เสร็จแล้ว กด Enter แล้วเลือก Quict ออกจากโปรแกรมได้เลยครับ แล้วก็รีสตาร์เครื่องทีนึง  เปิดเข้ามาดูก็จะได้ไฟล์ที่ได้ทำการ Ghost เก็บไว้ครับ

ขั้นตอนการสร้าง Image ก็เสร็จแล้วครับทีนี้เหลือแต่วิธีการเรียกใช้ ผมขอพักอีกทีครับพมิพ์มากเมื่อยนิ้ว บ่นมากหิวน้ำด้วย  เดี๋ยวมาบอกวิธีการใช้ File อิมเมจนี้กับ HDD ที่เป็น SATA ครับ

############### การใช้ไฟล์ Image ที่ได้จากการ Ghost ใน HDD แบบ SATA ############

ขั้นแรกก็บูทเข้า Dos mode เช่นเคยครับ แล้วก็เรียกโปรแกรมขึ้นมา เหมือนเดิมครับ Ghost.exe -noide นั่นแหละครับ

ทีนี้ก็เลือกว่าจะ Ghost แบบไหน แบบ Disk หรือ partiton  (เหมือนตอนสร้าง)  แต่ทีนี้แทนที่เราจะเลือก To ... เพื่อจัดเก็บ  เราก็เลือกเป็น  From Image แทน เพื่อเรียกไฟล์ image ที่เราสร้างมาครับ 

ทำการ Brows ไฟล์ที่สร้างเก็บไว้ทีแรกครับ

ทีนี้จะขึ้นรูปแบบนี้ครับ

ให้กด OK ได้เลย

ทีนี้มันก็จะให้เลือกว่าเราต้องการ Ghost ลง Drive ไหน ปกติเลือก Drive ที่เราทำการสร้างทีแรก เช่นถ้าเราสร้าง Drive C: เวลา Ghost กลับมาก็ให้ลงที่ Drive c ครับ

แล้วก็กด OK เพื่อไปขั้นตอนต่อไป

ทีนี้โปรแกรมมันจะทำการ REcovery ให้ครับ พอเสร็จก็จะมีข้อความขึ้นดังรูปครับ

ให้เลือกที่ Restart ได้เลยครับ เครื่องของคุณก็จะกลับมาเหมือนใหม่อีกครั้ง โดยเครื่องผมใช้เวลาในการ Recover 4:29 นาทีครับ สี่นาทีนิดๆ   ใครมีข้อสงสัยตรงไหนโพสต์ไว้นะครับเดี๋ญวมาตอบ 

ช่วงนี้ Vista กำลังดัง  ใครที่ใช้ XP อยู่  จะทำ Ghost เก็บไว้แล้วลง Vista ก็ได้นะครับ เกิดไม่พอใจ ใช้แล้วไม่ชอบเจ้า Vista ( เหมือนผม ) ก็ให้ Recover กลับมาเป็น XP เหมือนเดิม อิอิ ง่ายดี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2007, 02:37:16 am โดย adaaugusta » บันทึกการเข้า
NaKaMooRa-YoShi
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 39 : Exp 24%

My Life My Style My Spaces

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2007, 07:58:08 am »

ขอบคุณครับจะ print ไว้ดูเล่น
SkyFox
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 4 : Exp 79%
HP: 0%

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2007, 11:20:34 am »

มีวิธี ghost ของ Norton ghost 10 ป่ะ
Agility
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 7 : Exp 30%

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2007, 11:33:39 am »

ขอบคุณนะครับสำหรับความรู้ แต่ทำไมรูปภาพมันเป็น กากบาท ลองคลิดขวา Show Pictrue แล้วก็ไม่เห้นมีรูปขึ้นเลย  ฮืม
arpub
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 5 : Exp 29%

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2007, 12:43:20 pm »

ดีเลยเพิ่งตั้งกระทู้ถามไปวันก่อน ไม่มีคนตอบ มาอ่านอันพอดีกำลังอยากรุเลย
adaaugusta
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 7 : Exp 35%

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2007, 10:56:03 am »

Norton 10 เสียใจด้ววยยยยคร๊าบบบ ไม่เคยใช้เลย ผมใช้ตัวนี้เป็นตัวเดียวอ่ะ งิงิงิ
extreme_XFX
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 35 : Exp 82%

สู้วันนี้เพื่ออนาคตที่สดใส

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2007, 06:04:54 pm »

ดีครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
skywalker
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 20 : Exp 87%

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2007, 08:26:44 pm »

เห็นควรนำกระทู้นี้ไปไว้ที่ประทู้ยอดเยี่ยม ยิ้มเท่ห์
ploypetch
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 5 : Exp 82%

ไม่รุจะช่วยไรได้ปะ

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2007, 08:49:39 pm »

ดีนะแต่เราไม่มีโปรแกรม
Teddy-boyบน Hardy Heron
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 56 : Exp 88%
HP: 0.2%

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2007, 09:13:16 pm »

เสียดายจัง
เพราะว่าเป็นNorton Ghost 2003จังGhostในระบบDosอยู่ เศร้า
แต่ก็ขอบคุณครับ ยิ้ม
adaaugusta
**

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2007, 01:29:30 pm »

AmmS
มือใหม่หัดแบไต๋
*

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 1 : Exp 20%

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2007, 04:55:04 pm »

ดูรูปไม่ได้เหมือนกันครับท่าน ฮืม
Charmed
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 9 : Exp 17%

Symphony X - Paradise Lost

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2007, 08:17:01 pm »

ขอบคุณมากครับ
ฮากันตรึม2.0
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 13 : Exp 7%
HP: 0.2%

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2007, 10:18:39 pm »

ขอบคุณครับ อยาก บวกให้จัง แต่ยังบวกให้ไม่ได้น๊ะครับ อิออิ
jo4
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 4 : Exp 43%

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2007, 03:13:03 pm »

ลิงค์เสียนะครับ ช่วยอัพให้ใหม่ที ขอบคุงก๊าบบ
nomsen
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 6 : Exp 25%

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2007, 05:01:51 pm »

ดีครับ...ละเอียดดี...เหมาะกับมือใหม่หัด GHOST

บวก +1 ครับ
cha2014
*

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 3 : Exp 0%

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2007, 10:31:07 am »

Ghost 10 มีวิธีการทำแบบเดียวกันนั่นแหละ แต่สามารถทำในวินโดว์ได้เลย
Korin
*

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 3 : Exp 27%

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2007, 07:51:13 pm »

ได้ความรู้แก้ข้อสงสัยได้ดีจริง ๆ เยี่ยมมาก ขอบคุณครับ
warangkoon
*

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 3 : Exp 91%

เด็กคอมพระจอมเกล้าพระนครเหนือ

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2007, 09:00:24 am »

แล้วแผ่นที่เอาไว้บูต เข้าดอสแบบ sata หาได้ที่ไหน
Aumpradya
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 45 : Exp 23%

CEO RICN GROUP

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2007, 12:56:46 pm »

ขยิบตา เจ๋งเลยครับ ขอบใจจ้า
adaaugusta
**

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2007, 03:03:24 pm »

แล้วแผ่นที่เอาไว้บูต เข้าดอสแบบ sata หาได้ที่ไหน

สามารถใช้แผ่น Windows Me หรือ Windows 98 ที่เป็น Boot Table ได้เลยครับ
kodee1969
*

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 1 : Exp 60%

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2007, 10:15:29 pm »

noomonja
*

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 2 : Exp 50%

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2007, 05:09:09 am »

เยี่ยมครับความรู้ทั้งนั้น
Porkrab
*

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 1 : Exp 60%

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2007, 01:18:50 pm »

Thanx krab
sunn17
*

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 3 : Exp 73%

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2007, 10:09:38 pm »

ช่วยอัพรูปให้ดูใหม่ก็ดีนะครับ ไม่เห็นรูปเลยครับ
HARDCORE_GAMER
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 42 : Exp 81%

Choose to be , not born to be

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2007, 09:55:15 pm »

ขอบคุณครับ
tumhip23
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 5 : Exp 88%

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2007, 02:12:53 pm »

ขอบคุณครับ แต่ผมมองไม่เห็นรูปภาพประกอบนะครับ
Snakeup
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 8 : Exp 42%

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2007, 10:33:49 am »

อยากเห็นรูปจังเลยครับ ใครมีช่วยอัพให้ใหม่ได้มั๊ยครับ ขอร้อง จะได้ทำเป็นซ๊ะที
kika13
*

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 2 : Exp 50%

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2007, 05:21:29 pm »

ขอบคุณคับ ยิ้มกว้างๆ
mittaphap2
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 8 : Exp 31%

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 09:22:20 am »

ผมไม่เห็นรูปเลยพี่น้อง..แต่ก็ดีนะขอบคุณสำหรับข้อมูล  ยิงฟันยิ้ม
Recycle_Think
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 8 : Exp 92%

« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 20, 2007, 05:01:48 pm »

อยากเห็นรูปจังเลยครับ ใครมีช่วยอัพให้ใหม่ได้มั๊ยครับ...please ยิงฟันยิ้ม
TARO007
*

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 1 : Exp 20%

« ตอบ #31 เมื่อ: กันยายน 20, 2007, 10:10:47 pm »

norton ghost 2003 มองเห็นไฟล์บนNTFSหรือเปล่าครับ  ยิงฟันยิ้ม
sodsai-plus
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: กันยายน 21, 2007, 09:43:56 am »

ผมก็ไม่เห็นเหมือนกันครับ ตกใจ ฮืม
sikitkorn
*

« ตอบ #33 เมื่อ: กันยายน 21, 2007, 11:09:36 am »

ไม่มีภาพประกอบค่ะ เลยไม่ค่อยจะรู้เรื่อง (ชอบลองอะไรที่ไม่เคยทำ เลยอด!!!!!!!!!!!!!)
tee3g
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 5 : Exp 71%

« ตอบ #34 เมื่อ: กันยายน 24, 2007, 11:19:52 am »

ขอบคุณมากๆๆครับ   tee3g
war
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 4 : Exp 64%

« ตอบ #35 เมื่อ: กันยายน 25, 2007, 08:31:05 pm »

ยอดมากเหมาะกับคนหัดแบ....ไต๋อย่างผม แต่ขอรูปด้วยจะเจ๋งเลยนะนาย ยิ้มเท่ห์
haku
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 7 : Exp 30%

« ตอบ #36 เมื่อ: กันยายน 26, 2007, 01:13:02 am »

Link ยังโหลดไม่ได้เลย
Error_Pc
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 6 : Exp 5%

« ตอบ #37 เมื่อ: กันยายน 26, 2007, 10:41:12 am »

ลิ้งโหลดโปรแกรมเดียงแล้วครับ ขอบคุณมั๊กๆ ขอบคุณคราบ
.::aLivE::.
*

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 3 : Exp 27%

« ตอบ #38 เมื่อ: กันยายน 28, 2007, 01:14:01 pm »

รูปไม่เห็นแล้วแอต่พอนึกภาพได้ครับ
chin_1124
*

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 1 : Exp 40%

สุขใดจะเท่าล้วงกระเป๋าแล้วเจอเงิน

« ตอบ #39 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2007, 01:10:39 am »

ตกใจ ขอบคุณที่บอกวิธีดีๆๆ ให้ได้รู้กันครับ
Recycle_Think
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 8 : Exp 92%

« ตอบ #40 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2007, 05:26:02 pm »

ขอบคุณมั๊กๆ ขอบคุณคราบ ขยิบตา
RockZilLa
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 6 : Exp 0%

« ตอบ #41 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2007, 10:58:39 pm »

อยากทราบว่า พอเรา Ghost แล้ว ไรท์ลง DVD พอถึงเวลาเราใส่แผ่น DVD นั้น แล้วลง Ghost ได้เลยใช่ไหมครับ

ถ้าได้ก็สะดวกมากๆเลย ตกใจ
mOd_x
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 5 : Exp 88%

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2007, 08:19:53 pm »

ขอถามได้ไหมคะ ให้คอมโต้ตอบกับคนโดยใช้เสียง ทำยังไง
คือ คุยกับคอมอ่ะค่ะ โดยเราถามคำถามกับคอมแล้วให้คอมตอบ
เขียนโปรแกรมยังไง ใช้ภาษาอะไร  ช่วยหาวิธีให้หน่อยนะคะ ผู้ใจดี ขอบคุงค่า  เศร้า
F50
*

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 03:27:50 pm »

ยิ้ม
Witthayaniphon
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 13 : Exp 83%

หยุดคือจุดสำเร็จ

« ตอบ #44 เมื่อ: มกราคม 10, 2008, 07:32:27 pm »

:-\ขอบคุณสำหรับความรู้ดี ๆ นะครับ
< Unknown >
แบไต๋ - MVP

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 54 : Exp 40%

< Unknown >

« ตอบ #45 เมื่อ: มกราคม 10, 2008, 07:41:34 pm »

ขอบคุณครับ
หุหุ อยากลองจัง *-*
กลัวจะกู้กลับมาเยี่ยงเดิมไม่ได้ - - (ฝีมือผมไม่ถึง)

***ป.ล.ไป Copy เขามาหรือครับจากการอ่านแล้วมาน่าจะก๊อปมานะครับ ยังไงถ้ารอบหน้ามีอีกก็กรุณาให้ เคดิตคนทำด้วยครับ***

ขอบคุณครับ
viola
*

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 1 : Exp 40%

« ตอบ #46 เมื่อ: มกราคม 12, 2008, 05:00:14 pm »

ยอดเยี่ยมมาก ยิ้มเท่ห์
UTOPIA
*

« ตอบ #47 เมื่อ: มกราคม 15, 2008, 06:17:14 am »

ช่วยอัพรูปให้ใหม่ได้ไหมครับ รวมทั้งตัวไฟล์ที่ใช้ทำ HD SATA ด้วยครับ
Linkzaa
*

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 3 : Exp 9%

« ตอบ #48 เมื่อ: มกราคม 24, 2008, 09:31:39 pm »

ไม่เห็นจามีรูปภาพเลย

เลยงงนิดนิด

แต่ก็ขอบคุณมากมาย
AdenArine
*

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 4 : Exp 0%

« ตอบ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 10:57:25 am »

สุดยอดดดดด   ยิ้ม
affer_w031
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 7 : Exp 91%

« ตอบ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 11:46:01 am »

มี link หรือเปล่านะคับ  คือว่า  มันไม่เห็น ภาพประกอบนะคับ
ผมอยากได้มากเลยนะคับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์